Tạm ngừng kinh doanh và những vấn đề cần lưu ý

Luật Doanh nghiệp 2014 quy định doanh nghiệp có quyền tạm ngừng kinh doanh nhưng phải thông báo bằng văn bản về thời điểm và thời hạn tạm ngừng kinh doanh cho Cơ quan đăng ký kinh doanh chậm nhất 15 ngày trước ngày tạm ngừng kinh doanh.

Một vấn đề mà nhiều doanh nghiệp quan tâm đó là trong thời gian tạm ngừng kinh doanh có phải nộp thuế môn bài, hồ sơ quyết toán thuế không. Bài viết này Link & Partners sẽ giúp bạn giải đáp những vướng mắc ấy.

1. Tạm ngừng kinh doanh có phải nộp thuế môn bài?

Khoản 3 Điều 4 Thông tư 302/2016/TT-BTC quy định:

Tổ chức, cá nhân, nhóm cá nhân, hộ gia đình đang sản xuất, kinh doanh và có thông báo gửi cơ quan thuế về việc tạm ngừng kinh doanh cả năm dương lịch thì không phải nộp lệ phí môn bài của năm tạm ngừng kinh doanh. Trường hợp tạm ngừng kinh doanh không trọn năm dương lịch thì vẫn phải nộp mức lệ phí môn bài cả năm”.

2. Tạm ngừng kinh doanh có nộp hồ sơ quyết toán thuế?

Theo quy định tại Điểm đ Điều 14 Thông tư 151/2014/TT-BTC: “Người nộp thuế trong thời gian tạm ngừng kinh doanh không phát sinh nghĩa vụ thuế thì không phải nộp hồ sơ khai thuế của thời gian tạm ngừng hoạt động kinh doanh. Trường hợp người nộp thuế tạm ngừng kinh doanh không trọn năm dương lịch hoặc năm tài chính thì vẫn phải nộp hồ sơ quyết toán thuế năm”.

Như vậy, nếu doanh nghiệp tạm ngừng kinh doanh tròn năm dương lịch hoặc năm tài chính thì không phải nộp hồ sơ quyết toán thuế và ngược lại.

Hồ sơ quyết toán thuế được quy định tại Khoản 3 Điều 16 Thông tư 151/2014/TT-BTC như sau:

  • Tờ khai quyết toán thuế thu nhập doanh nghiệp theo mẫu số 03/TNDN ban hành kèm theo Thông tư này;

  • Báo cáo tài chính năm;

  • Một hoặc một số phụ lục kèm theo tờ khai ban hành kèm theo Thông tư số 156/2013/TT-BTC và Thông tư này (tuỳ theo thực tế phát sinh của người nộp thuế).

Hết thời hạn tạm ngừng kinh doanh, người nộp thuế phải thực hiện kê khai thuế theo quy định. Trường hợp người nộp thuế ra kinh doanh trước thời hạn thì phải có thông báo bằng văn bản gửi cơ quan đăng ký kinh doanh, cơ quan thuế quản lý trực tiếp đồng thời thực hiện nộp hồ sơ khai thuế theo quy định.

ĐỂ HIỂU RÕ HƠN VỀ CÁC QUY ĐỊNH TRÊN, HÃY IB NGAY CHO LINK & PARTNERS HOẶC LIÊN HỆ QUA CÁC CÁCH THỨC DƯỚI ĐÂY ĐỂ ĐƯỢC GIẢI ĐÁP CÁC THẮC MẮC MIỄN PHÍ !

CÔNG TY LUẬT TNHH LINK & PARTNERS

Địa chỉ: Phòng 468, tòa nhà 133 Thái Hà, phường Trung Liệt, quận Đống Đa, thành phố Hà Nội.

HOTLINE: 0243.997.2222

logo

Link & Partners

Là đơn vị tư vấn luật hàng đầu tại Việt Nam.

  Phòng 468, số 133 Thái Hà, Đống Đa, Hà Nội
0243.997.2222 - 0949.592.295
linh.lplaw@gmail.com

Fanpage

Hotline: 0243-997-2222

Scroll to Top