NSDLĐ ĐƠN PHƯƠNG CHẤM DỨT HĐLĐ? TRÁCH NHIỆM?

Điều 38 Bộ Luật Lao động 2012 quy định về việc Người sử dụng lao động (NSDLĐ) đơn phương chấm dứt Hợp đồng lao động (HĐLĐ):

“1. Người sử dụng lao động có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trong những trường hợp sau đây:

a) Người lao động thường xuyên không hoàn thành công việc theo hợp đồng lao động;

b) Người lao động bị ốm đau, tai nạn đã điều trị 12 tháng liên tục đối với người làm theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, đã điều trị 06 tháng liên tục, đối với người lao động làm theo hợp đồng lao động xác định thời hạn và quá nửa thời hạn hợp đồng lao động đối với người làm theo hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng mà khả năng lao động chưa hồi phục.

Khi sức khỏe của người lao động bình phục, thì người lao động được xem xét để tiếp tục giao kết hợp đồng lao động;

c) Do thiên tai, hỏa hoạn hoặc những lý do bất khả kháng khác theo quy định của pháp luật, mà người sử dụng lao động đã tìm mọi biện pháp khắc phục nhưng vẫn buộc phải thu hẹp sản xuất, giảm chỗ làm việc;

d) Người lao động không có mặt tại nơi làm việc sau thời hạn quy định tại Điều 33 của Bộ luật này.”

Như vậy, NSDLĐ được quyền đơn phương chấm dứt HĐLĐ trong các trường hợp nêu trên. Tuy nhiên, việc đơn phương chấm dứt HĐLĐ, NSDLĐ phải có nghĩa vụ:

– Thứ nhất, thông báo NLĐ biết trước

  • Ít nhất 45 ngày đối với HĐLĐ không xác định thời hạn;
  • Ít nhất 30 ngày đối với HĐLĐ xác định thời hạn;
  • Ít nhất 3 ngày đối với lao động theo mùa vụ hoặc công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng.

– Thứ hai, chi trả trợ cấp thôi việc đối với lao động đã làm việc thường xuyên từ đủ 12 tháng trở lên.

Trong trường hợp NSDLĐ đơn phương chấm dứt HĐLĐ trái pháp luật, NSDLĐ phải có nghĩa vụ nhận NLĐ trở lại làm việc, trả tiền lương, bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế cho NLĐ. Trong trường hợp NLĐ không tiếp tục làm việc hoặc NSDLĐ không muốn nhận NLĐ lại làm việc thì NSDLĐ còn phải trả thêm một khoản tiền trợ cấp thôi hoặc một khoản bồi thường.

Để biết các thông tin chi tiết, Quý khách hàng xin liên hệ với Link & Partners. Chúng tôi luôn sẵn sàng hỗ trợ giải quyết vấn đề của Quý khách  hàng.

 

 

 

 

 

 

logo

Link & Partners

Là đơn vị tư vấn luật hàng đầu tại Việt Nam.

  Phòng 468, số 133 Thái Hà, Đống Đa, Hà Nội
0243.997.2222 - 0949.592.295
linh.lplaw@gmail.com

Video

Fanpage