LY HÔN KHI VỢ HOẶC CHỒNG KHÔNG CUNG CẤP GIẤY TỜ?

Thực tế hiện nay có rất nhiều trường hợp ly hôn không có sự thống nhất của hai bên vì vậy dẫn đến trường hợp vợ hoặc chồng không hợp tác, không cung cấp các giấy tờ cần thiết để tiến hành thủ tục ly hôn. Vậy, có thể tiến hành các thủ tục ly hôn khi vợ hoặc chồng không cung cấp giấy tờ hay không?

  • Theo quy định pháp luật, các giấy tờ cần có trong hồ sơ ly hôn bao gồm:
  • Đơn xin ly hôn;
  • Bản chính giấy đăng ký kết hôn. Trường hợp không có bản chính thì bạn có thể xin cấp bản sao trích lục kết hôn và nộp bản sao cho Tòa án kèm theo đơn trình bày về lý do không thể xuất trình bản chính giấy đăng ký kết hôn;
  • Bản sao chứng thực sổ hộ khẩu;
  • Bản sao chứng thực chứng minh thư nhân dân của vợ và chồng (khi ly hôn thuận tình) hoặc của người yêu cầu ly hôn đơn phương;
  • Bản sao chứng thực giấy khai sinh của con;
  • Bản sao có chứng thực các giấy tờ về nhà đất, tài sản yêu cầu Tòa án phân chia;
  • Các giấy tờ khác làm căn cứ thụ lý vụ án ly hôn đơn phương (Giấy xác nhận nơi cư trú của bị đơn) và các tài liệu, chứng cứ khác có liên quan (ví dụ giấy chứng nhận thương tích của bệnh viện khi ly hôn vì bị bạo lực thể xác, chứng cứ chứng minh quan hệ ngoại tình…).
  • Tuy nhiên, do việc ly hôn không nhận được sự đồng ý của cả hai bên nên dẫn đến việc hồ sơ cung cấp bị thiếu, không đầy đủ. Điều 70 Bộ luật Tố tụng dân sự quy định:

“Điều 70. Quyền, nghĩa vụ của đương sự

Đương sự có quyền, nghĩa vụ ngang nhau khi tham gia tố tụng. Khi tham gia tố tụng, đương sự có quyền, nghĩa vụ sau đây:

…6. Yêu cầu cơ quan, tổ chức, cá nhân đang lưu giữ, quản lý tài liệu, chứng cứ cung cấp tài liệu, chứng cứ đó cho mình.

  1. Đề nghị Tòa án xác minh, thu thập tài liệu, chứng cứ của vụ việc mà tự mình không thể thực hiện được; đề nghị Tòa án yêu cầu đương sự khác xuất trình tài liệu, chứng cứ mà họ đang giữ; đề nghị Tòa án ra quyết định yêu cầu cơ quan, tổ chức, cá nhân đang lưu giữ, quản lý tài liệu, chứng cứ cung cấp tài liệu, chứng cứ đó; đề nghị Tòa án triệu tập người làm chứng, trưng cầu giám định, quyết định việc định giá tài sản….”

Như vậy, để hoàn thiện hồ sơ ly hôn, người nộp đơn ly hôn có quyền:

  • Yêu cầu người chồng hoặc vợ cung cấp các giấy tờ do họ đang nắm giữ
  • Yêu cầu cơ quan, tổ chức đang lưu giữ, quản lý giấy tờ cần cung
  • Đề nghị Tòa án xác minh, thu thập tài liệu chứng cứ; yêu cầu cá nhân, cơ quan, tổ chức đang lưu giữ tài liệu cung cấp

Để biết thêm thông tin và được tư vấn chi tiết, Quý khách hàng vui lòng liên hệ lại với Link & Partners.

 

logo

Link & Partners

Là đơn vị tư vấn luật hàng đầu tại Việt Nam.

  Phòng 468, số 133 Thái Hà, Đống Đa, Hà Nội
0243.997.2222 - 0949.592.295
linh.lplaw@gmail.com

Video

Fanpage