Ngoại tình có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự?

Theo Luật Hôn nhân & Gia đình 2014, “người đang có vợ, có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người khác hoặc chưa có vợ, chưa có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người đang có chồng, có vợ” là hành vi bị cấm. 

Pháp luật không quy định về hành vi “ngoại tình” mà chỉ quy định về hành vi chung sống như vợ chồng”. Theo Thông tư liên tịch số 01/2001/TTLT-BTP-BCA-TANDTC-VKSNDTC ngày 25/9/2001: “Việc chung sống như vợ chồng thường được chứng minh bằng việc có con chung, được hàng xóm và xã hội xung quanh coi như vợ chồng, có tài sản chung đã được gia đình cơ quan, đoàn thể giáo dục mà vẫn tiếp tục duy trì quan hệ đó”.

Tội vi phạm chế độ một vợ, một chồng được quy định trong Điều 147 BLHS, theo đó, chung sống như vợ chồng có thể bị phạt tù đến 3 năm!

Cụ thể, hành vi vi phạm gây hậu quả nghiêm trọng (Hậu quả nghiêm trọng có thể là làm cho gia đình của một hoặc cả hai bên tan vỡ dẫn đến ly hôn, vợ hoặc chồng, con vì thế mà tự sát, v.v…) và người vi phạm đã bị xử phạt hành chính về hành vi vi phạm chế độ một vợ một chồng mà còn vi phạm thì có thể “bị phạt cảnh cáo, cải tạo không giam giữ đến một năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến một năm”, hơn nữa, “phạm tội trong trường hợp đã có quyết định của Toà án tiêu huỷ việc kết hôn hoặc buộc phải chấm dứt việc chung sống như vợ chồng trái với chế độ một vợ, một chồng mà vẫn duy trì quan hệ đó, thì bị phạt tù từ sáu tháng đến ba năm.”

Ngoài ra, nếu vi phạm ở mức độ nhẹ, hậu quả không nghiêm trọng thì người vi phạm buộc phải chấm dứt hành vi vi phạm và bị xử phạt hành chính theo quy định tại Khoản 1 Điều 48 Nghị định 110/2013/NĐ – CP:

Các hành vi như:

  • Đang có vợ hoặc đang có chồng mà kết hôn với người khác, chưa có vợ hoặc chưa có chồng mà kết hôn với người mà mình biết rõ là đang có chồng hoặc đang có vợ;
  • Đang có vợ hoặc đang có chồng mà chung sống như vợ chồng với người khác;
  • Chưa có vợ hoặc chưa có chồng mà chung sống như vợ chồng với người mà mình biết rõ là đang có chồng hoặc đang có vợ;

có thể bị phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng.

Như vậy, vợ/chồng chung sống với người khác khi hai vợ chồng chưa ly hôn là hành vi vi phạm pháp luật, cụ thể là đã vi phạm chế độ một vợ một chồng. Tùy theo tính chất, mức độ vi phạm và hậu quả đã gây ra mà họ có thể bị xử phạt hành chính hoặc bị truy cứu trách nhiệm hình sự theo quy định của pháp luật.

  • Hành vi vi phạm gây hậu quả nghiêm trọng
  • Đã bị xử phạt hành chính vì hành vi này mà còn vi phạm
logo

Link & Partners

Là đơn vị tư vấn luật hàng đầu tại Việt Nam.

  Phòng 468, số 133 Thái Hà, Đống Đa, Hà Nội
0243.997.2222 - 0949.592.295
linh.lplaw@gmail.com

Video

Fanpage